LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Yêu cầu xác nhận cha cho con

Cha không chịu thừa nhận con thì có yêu cầu xác nhận cha cho con được không?

Chồng không hợp tác xét nghiệm ADN thì có biện pháp cưỡng chế nào không?

Chi phí thử ADN ai là người chịu?

Vậy làm thế nào để Yêu cầu xác nhận cha cho con?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách một vụ án thực tế về vấn đề Yêu cầu xác nhận cha cho con.

Năm 2006 bà C có chung sống với ông M, đến tháng 5/2007 hai người chia tay vì ông M có người phụ nữ khác. Lúc đó bà đang mang thai và ông có biết việc này và hứa sẽ có trách nhiệm cấp dưỡng và lo cho bà khi sinh cháu. Tháng 11/2007 bà sinh cháu T, từ đó đến nay ông không thực hiện lời lứa và thỉnh thoảng chỉ đưa vài trăm nghìn đồng. Hiện nay ông không công nhận trẻ là con ruột của mình. Do vậy bà khởi kiện yêu cầu tòa xác nhận ông M là cha của trẻ và có trách nhiệm cấp dưỡng nuôi con mỗi tháng là 8.000.000 đồng cho đến khi trẻ tròn 18 tuổi. Ông M trình bày, ông tình cờ biết bà C qua một người đồng hương. Ông khẳng định không có tình cảm gì với bà vì bà C là người yêu của bạn ông. Do vậy ông không đồng ý với bất kỳ yêu cầu nào của bà.

Vậy trong trường hợp này yêu cầu của bà C có được tòa chấp thuận?

yeu-cau-xac-nhan-cha-cho-con

Đây là vụ án về vấn đề Yêu cầu xác nhận cha cho con thẩm quyền thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú. (Quý khách xem thêm về thẩm quyền tòa án tại https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon).

Theo quy định tại khoản Điều 90 và Điều 101 của Luật Hôn Nhân và Gia đình như sau:

Điều 90. Quyền nhận cha, mẹ

1. Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.
2. Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.

Điều 101. Thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con

1. Cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền xác định cha, mẹ, con theo quy định của pháp luật về hộ tịch trong trường hợp không có tranh chấp.
2. Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con trong trường hợp có tranh chấp hoặc người được yêu cầu xác định là cha, mẹ, con đã chết và trường hợp quy định tại Điều 92 của Luật này.

Quyết định của Tòa án về xác định cha, mẹ, con phải được gửi cho cơ quan đăng ký hộ tịch để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch; các bên trong quan hệ xác định cha, mẹ, con; cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Nhận định của tòa án:

Căn cứ vào kết luận giám định, Tòa xác nhận ông M là cha đẻ của trẻ.

Về mức cấp dưỡng nuôi con: Tòa tính những chi phí tối thiểu cho việc nuôi dưỡng, học hành… của một đứa trẻ, khả năng của bị đơn là 3.000.000 đồng/tháng. Đây là trách nhiệm của người cha, ngoài ra bà C là mẹ cũng có nghĩa vụ tương ứng để đảm bảo những gì tốt nhất cho con. Riêng số tiền cấp dưỡng nuôi con từ khi sinh ra đến khi 33 tháng bị đơn phải cấp dưỡng một lần sau khi án có hiệu lực pháp luật để chi trả một phần các chi phí mà nguyên đơn đã bỏ ra để nuôi con.

Tòa xử:

  • Xác nhận ông M là cha đẻ của trẻ;
  • Cấp dưỡng ngay khi bản án có hiệu lực pháp luật là 99.000.000 đồng; sau đó là mỗi tháng 3.000.000 đồng. Ông M phải hoàn trả chi phí giám định gien.
  • Ông M được quyền thăm nom chăm sóc trẻ T, không ai được cản trở. Vì quyền lợi mọi mặt của trẻ T khi cần thiết có thể thay đổi người nuôi con hoặc mức cấp dưỡng nuôi con.

Như vậy, đối với trường hợp muốn xác định cha ruột cho con nhưng cha không đồng ý thì bạn có thể làm đơn yêu cầu xác nhận cha cho con gửi tới Tòa án nhân cấp huyện nơi cha của con bạn cư trú; bạn cũng phải gửi kèm các chứng cứ chứng minh quan hệ cha con. Trong trường hợp không có giấy tờ chứng minh quan hệ cha con và người đó không đồng ý cho bạn giám định ADN thì bạn có thể yêu cầu Tòa án trưng cầu giám định hoặc tự mình giám định ADN.

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn ly hôn

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn Yêu cầu xác nhận cha cho con thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp ?

1. Không biết yêu cầu xác định cha cho con như thế nào;
2. Không biết các quyền lợi của con khi xác nhận cha cho con;
3. Không nộp đủ hồ sơ, tài liệu theo quy định;
4. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật nên ảnh hưởng đến quyền lợi của mình;
5. Không biết cách thu thập và trình bày chứng cứ chứng minh cho Toà án.

Giải pháp của Luật Vạn Tín?

1. Hỗ trợ các bạn trong việc yêu cầu xác định cha cho con;
2. Giúp bạn thu thập tài liệu để cung cấp đầy đủ cho Toà án về việc yêu cầu xác định cha cho con;
3. Tư vấn các chứng cứ, giấy tờ thiết và phù hợp đối với trường hợp xác định cha cho con.

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án.
5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!
HOTLINE: 028 73096558
ZALO: 0938086558
FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/
https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon
Website: https://luatvantin.com.vn/

Tư Vấn Ly Hôn