LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

YÊU CẦU THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON?

Khi giải quyết ly hôn, những vấn đề quan trọng mà các cặp vợ chồng cần giải quyết đó là: quan hệ tình cảm vợ chồng, con cái, tài sản và nợ chung. Theo quy định của pháp luật, hai vợ chồng có quyền thỏa thuận với nhau về vấn đề ai sẽ là người trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Trường hợp hai vợ chồng không thỏa thuận được về người có quyền trực tiếp nuôi con thì sẽ yêu cầu Tòa án giải quyết theo đúng quy định của pháp luật.

Có nhiều trường hợp sau khi Tòa án đã ra quyết định ly hôn và giao con cho vợ nuôi dưỡng nhưng sau đó, người vợ đi lấy chồng mới và người chồng muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con. Vậy yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con có được chấp nhận?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách một vụ án thực tế về vấn đề Thay đổi người trực tiếp nuôi con:

Anh C và chị D đã được TAND huyện Đ, Tp.HN giải quyết ly hôn. Tại quyết định công nhận thuận tình ly hôn và sự thỏa thuận của các đương sự của TAND Đ, Tp. HN thì con chung của anh C, chị D là Cháu Q, sinh năm 2014 được giao cho chị D trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng. Tuy nhiên, sau khi ly hôn năm 2016 chị D đã kết hôn với người khác. Hiện nay chị đang sống cùng gia đình chồng tại Đội Z, xã L, huyện M, Thành phố HN. Việc nuôi dưỡng chăm sóc Cháu Q do ông bà ngoại của cháu thực hiện, thỉnh thoảng chị D mới về thăm con.

Anh C trình bày do không có mẹ ở bên cạnh chăm sóc, nuôi dưỡng nên cháu Q thường hay ốm đau, thường xuyên phải nghỉ học. Việc này ảnh hưởng rất lớn đến việc đảm bảo nuôi con chung. Hiện tại anh chưa lấy vợ, có công việc, thu nhập ổn định. Để đảm bảo cuộc sống của con, anh đề nghị Tòa án giao con cho anh trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng, anh C không yêu cầu chị D cấp dưỡng nuôi con chung.

Chị D trình bày, mặc dù chị giao cháu Q cho ông bà ngoại chăm sóc, nhưng chị vẫn quan tâm đến con. Chị thường xuyên đến thăm con, gửi tiền ăn, tiền đóng học ông bà ngoại của cháu Q thay chị nộp cho trường mầm non. Thời gian gần đây chị có thai, sức khỏe không đảm bảo nên chị không thường xuyên về thăm con nhưng chị vẫn đảm bảo được cuộc sống cho con. Do vậy chị không đồng ý giao con Nguyễn Văn Quang cho anh Nguyễn Văn C nuôi dưỡng.

chồng có quyền yêu cầu tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con hay không
Chồng có quyền yêu cầu tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con hay không?

Đây là vụ án về vấn đề Chồng có được quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con (Quý khách xem quy định về Thay đổi người trực tiếp nuôi con qua bài viết https://luatvantin.com.vn/thay-doi-nguoi-truc-tiep-nuoi-con.html )

Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

  1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.”
  2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
  3. a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
  4. b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Nhận định của Tòa Án:

Xét điều kiện thực tế, hai vợ chồng có nghề nghiệp ổn định, có thu nhập, có điều kiện về kinh tế, có sức khỏe, có phẩm chất đạo đức tốt thì đều có đủ điều kiện nuôi con. Tuy nhiên, hiện nay người vợ đã lấy chồng sống với gia đình nhà chồng để lại con cho ông bà ngoại nuôi, không trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con, ít nhiều ảnh hưởng đến cuộc sống sinh hoạt, tinh thần của con nên vi phạm quyền về nghĩa vụ của cha mẹ qui định tại khoản 1 Điều 69 Luật Hôn nhân và gia đình: “…chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

Như vậy, sau khi ly hôn người chồng vẫn có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con khi có căn cứ người trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng con nay không còn có đủ điều kiện trực tiếp trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con.

Quyết định của Tòa án

Chấp nhận yêu cầu khởi kiện của anh Nguyễn Văn C về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn đối với chị  D. Giao cháu Q cho anh C nuôi dưỡng cho đến khi cháu Q đủ 18 tuổi hoặc khi có quyết định khác của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, căn cứ để  chứng minh người trực tiếp không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con bằng cách cung cấp bằng chứng như hợp đồng lao động, sao kê ngân hàng, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà,.. để chứng minh về điều kiện tài chính; giấy khám sức khỏe để chứng minh sức khỏe tốt,.. kèm theo đó là những chứng cứ về việc đối phương không đủ điều kiện, kinh phí nuôi con, không sống cùng con, hay đánh đập con,…

Hi vọng Bài viết này sẽ giúp cho Quý bạn đọc hiểu rõ về vấn đề Chồng có được quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con?

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn ly hôn

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn đề Thay đổi người trực tiếp nuôi con thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp khi khách hàng tiến hành ly hôn?

  1. Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con?
  2. Căn cứ thay đổi người trực tiếp nuôi con?
  3. Thủ tục yêu cầu thay đỏi người trực tiếp nuôi con?
  4. Không biết nộp ở Tòa án nào? Cơ quan nào? Tốn bao nhiêu tiền;
  5. Không nộp đủ hồ sơ, tài liệu, chứng cứ theo quy định;
  6. Thời gian đi lại nhiều lần
  7. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật nên ảnh hưởng đến quyền lợi của mình;
  8. Thời gian giải quyết vụ án thường bị kéo dài.

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn về căn cứ khi ly hôn đơn phương, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

  1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
  2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
  3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
  4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án
  5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
  6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
  7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

 

Nếu Quý Khách có thắc mắc hoặc cần tư vấn ly hôn, vui lòng liên hệ đến hotline để được giải đápHOTLINE: 0938086558 hoặc 0904516880 .

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!

HOTLINE:  028 73096558

ZALO: 0938086558–0904516880

FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/

Xem thêm: https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon

Tư Vấn Ly Hôn