LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con

  • Trường hợp chồng lợi dụng quyền thăm nom mà gây cản trở hoặc ảnh hưởng xấu đến việc nuôi con thì yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con được không ?
  • Trong trường hợp nào mới được yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con?
  • Làm thế nào để Yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách một Bản án thực tế về Yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con.

Anh T và chị M kết hôn năm 2014. Quá trình sống chung do có mâu thuẩn nên anh T và chị M đã ly hôn. Khi ly hôn anh T và chị M thỏa thuận: Chị M được quyền trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chung là H. Sau khi ly hôn, chị M yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con và anh T cũng đồng ý nên TAND Thành phố SĐ công nhận sự thỏa thuận của các đương sự là anh được quyền trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chung. Tuy nhiên mỗi lần chị M đến thăm nom con thì lại kiếm chuyện chửi bới, gây mất trật tự làm ảnh hưởng đến sinh hoạt của gia đình anh T, chính quyền địa phương cũng đã giáo dục nhiều lần nhưng chị M không thay đổi. Nay anh T yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của chị M, anh T chỉ đồng ý cho chị M thăm nom con mỗi năm một lần vào ngày 30 tháng 01, thời gian từ 16 giờ đến 19 giờ, anh T tự đưa con đến nhà của chị M để chị M thăm nom.

Chị M trình bày: anh T cho rằng mỗi lần chị đến thăm nom con thì chị gây rối là không đúng sự thật. Việc anh T yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của chị, mỗi năm cho chị được thăm con 1 lần thì chị không đồng ý. Chị yêu cầu anh T cho chị thăm nom con mỗi tháng 1 lần vào ngày 28 dương lịch, sáng 7 giờ chị T đến rước con, chiều 17 giờ chị đưa con đến trả cho anh.

Vậy trong trường hợp này yêu cầu của anh T và chị M có được tòa chấp thuận?

yeu-cau-han-che-quyen-tham-nom-con
Đây là vụ án về vấn đề Yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con thẩm quyền thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú. (Quý khách xem thêm về thẩm quyền tòa án tại https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon).

Theo quy định tại, khoản 3 Điều 82 và khoản 3 Điều 83 của Luật Hôn Nhân và Gia đình như sau:

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Điều 83. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Nhận định của tòa án: Trong quá trình anh T nuôi cháu H, chị M có đến nhà anh T để thăm nom con. Tuy nhiên, khi đến thăm nom con thì chị M và anh T xảy ra mâu thuẫn: cự cãi làm mất trật tự tại địa phương và làm ảnh hưởng đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục con của anh T. Công an phường TQ đã nhiều lần lập biên bản về hành vi gây mất trật tự giữa chị M và anh T. Chị M và anh T cũng có viết cam kết nhưng vẫn không thực hiện. Do đó, việc anh T yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của chị M là có căn cứ.

Tuy nhiên, anh T chỉ đồng ý cho chị M thăm nom con mỗi năm một lần vào ngày 30 tháng 01 là chưa phù hợp. Hiện nay cháu H còn rất nhỏ, cần được sự quan tâm, chăm sóc, giáo dục của chị M. Do đó, để đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của cháu H, HĐXX thống nhất cho chị T được quyền thăm nom cháu H mỗi tháng một lần và được thăm vào những ngày nghỉ lễ, tết. Thời gian và địa điểm thăm nom do anh T và chị M thỏa thuận. Chị M không được lạm dụng việc thăm nom con để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con của anh T.

Tòa xử: Hạn chế quyền thăm nom con của chị M. Chị M được quyền thăm nom con mỗi tháng 01 (một) lần và được thăm vào những ngày nghỉ Lễ, Tết. Thời gian và địa điểm thăm nom do chị và anh T thỏa thuận.

Chị M không được lạm dụng việc thăm nom con để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con của anh T.

Như vậy, muốn hạn chế quyền thăm nom con cần phải chứng minh người vợ/ chồng lợi dụng việc thăm nom con gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc con của người trực tiếp nuôi con như đã nhiều lần bị nhắc nhở của cơ quan có thẩm quyền bằng văn bản nhưng vẫn không khắc phục được,….

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn ly hôn

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn Yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp ?

1. Không trình bày được các căn cứ chứng minh để yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con;
2. Không nộp đủ hồ sơ, tài liệu, chứng cứ chứng minh đối phương đã lạm dụng quyền thăm con;
3. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật nên ảnh hưởng đến quyền lợi của mình;
4. Không biết cách thu thập và trình bày chứng cứ chứng minh cho Toà án.

Giải pháp của Luật Vạn Tín?

1. Tư vấn cho bạn chứng cứ nào là cần thiết và phù hợp với yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con.
2. Hỗ trợ tư vấn cho bạn cách thu thập tài liệu chứng cứ để yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con;
3. Giúp bạn thu thập tài liệu để cung cấp đầy đủ cho Toà án;

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án.
5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!
HOTLINE: 028 73096558
ZALO: 0938086558 – 0904516880
FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/
https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon
Website: luatsulyhon.com.vn

Tư Vấn Ly Hôn