LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Tranh chấp thay đổi người trực tiếp nuôi con, hạn chế quyền thăm nom con

  • Sau khi ly hôn có thể yêu cầu thay đổi quyền nuôi con được không?
  • Chồng lợi dụng việc thăm nom làm ảnh hưởng không tốt đến tâm lí của con thì có hạn chế quyền thăm nom được không?
  • Cần làm gì khi muốn giành lại quyền nuôi con sau ly hôn?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách một Bản án thực tế về vấn đề Tranh chấp thay đổi người trực tiếp nuôi con, hạn chế quyền thăm nom con.

Ông C và bà T đã thuận tình ly hôn TAND quận T, TP HCM. Ông và bà T có con chung là M, sinh năm 2014. Ông là người trực tiếp nuôi con, bà T không phải cấp dưỡng nuôi con. Theo thỏa thuận là bà T sẽ đưa cháu M về nhà ngoại vào tối thứ sáu đến hết ngày chủ nhật, tối chủ nhật bà T phải mang trả con lại cho ông để thứ hai trẻ đi học; nhưng tại thỏa thuận ông có quy định trong trường hợp bình thường mới được mang trẻ M đi về nhà ngoại, bà T bất chấp trời mưa nắng hay trẻ có khóc la, bệnh tật hay không bà T vẫn đến mang con đi, làm cho tâm lý của trẻ không tốt. Vì vậy ông đưa con đi khám về tâm lý, bác sĩ khuyên nên hạn chế làm ảnh hưởng đến tâm lý của trẻ. Do không thỏa thuận được với bà T nên ông khởi kiện yêu cầu hạn chế quyền thăm nom, chăm sóc con đối với bà T.

Bà T cho rằng: Tại thời điểm ly hôn trẻ M chưa đủ 36 tháng tuổi, thời gian đầu ông C luôn hợp tác và tạo điều kiện cho bà thăm nom đưa đón con, nhưng sau khi trẻ M đủ 36 tháng tuổi thì ông C có sự thay đổi và có những biểu hiện, hành vi gây cản trở cho bà trong việc thăm nom đưa đón con. Trong thời gian sống tại nhà ông C, ông C gây sức ép với con làm cho con cảm thấy sợ mẹ. Do đó việc giao con chung cho ông C tiếp tục nuôi dưỡng là không còn phù hợp. Ông C đã không thực hiện thỏa thuận và cản trở bà thăm con; hiện bà có nơi ở và thu nhập ổn định nên bà yêu cầu phản tố thay đổi quyền nuôi con đối với ông C, để bà trực tiếp nuôi dưỡng trẻ M, không yêu cầu ông C cấp dưỡng nuôi con.

Vậy trong trường hợp này yêu cầu của ông C bà T có được tòa chấp thuận?

tranh-chap-thay-doi-nguoi-nuoi-con
Đây là vụ án về vấn đề Tranh chấp thay đổi người trực tiếp nuôi con, hạn chế quyền thăm nom con thẩm quyền thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú. (Quý khách xem thêm về thẩm quyền tòa án tại https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon).

Theo quy định tại Điều 84, khoản 3 Điều 82 và khoản 3 Điều 83 của Luật Hôn Nhân và Gia đình như sau:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:
a) Người thân thích;
b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Điều 83. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Nhận định của tòa án:

Cháu M hơn 03 tuổi, cả tuần cháu ở với ba cuối tuần về với mẹ, theo đúng ra ông C phải hỗ trợ và giúp đỡ cho bà T được đón cháu thuận lợi hơn nhưng ông cho rằng cháu khóc không muốn theo mẹ, tâm lý cháu không thích ở với mẹ mà thích ở với ba hơn, với độ tuổi này thì một đứa bé khóc la, hay bệnh tật là bình thường, không thể cho rằng đây là trong điều kiện không bình thường của trẻ để không cho bà T đón con như thỏa thuận của hai bên đã ký kết. Bà T có lời khai khi trẻ M chưa đủ 36 tháng tuổi thì ông C hợp tác trong việc bà đón con nhưng sau khi con hơn 36 tháng tuổi thì ông gây khó khăn cho bà trong việc đón con vào mỗi cuối tuần, nhiều tuần bà không đón được con. Như vậy theo ông C khi trẻ M vui vẻ, thích thú và không khóc nhè thì bà T mới đón cháu được, với suy nghĩ như trên ông đã cản trở bà T đón con, và ông đã nộp đơn đến Tòa yêu cầu hạn chế quyền thăm nom, chăm sóc con của bà T, bà T được thăm con khi có sự đồng ý của ông; ông đã vi phạm sự thỏa thuận của hai bên được quy định tại giấy thỏa thuận.

Tại Tòa bà T cung cấp chứng cứ về nơi ở và công việc, thu nhập của bà cho thấy bà có đủ điều kiện về nơi ở và công việc, thu nhập ổn định để nuôi con, hiện nay ông M đã kết hôn; trẻ M hiện còn nhỏ hơn 04 tuổi, ông M đã lập gia đình mới vì vậy cần giao con chung cho bà T trực tiếp nuôi con chung là phù hợp.

Tòa xử: Giao con chung là trẻ M cho bà T trực tiếp nuôi dạy, ông C không phải cấp dưỡng.

Như vậy, muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con cần phải chứng minh đủ điều kiện về công việc, chỗ ở, thu nhập ổn định như bảng lương, hợp đồng lao động, giấy chứng nhận sở hữu nhà, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất….. và những căn cứ chứng minh người chồng/ vợ không còn đủ điều kiện nuôi con như đã kết hôn với người mới, công việc không ổn định,….Muốn hạn chế quyền thăm nom của người cha hoặc mẹ thì phải có các chứng cứ như giấy xác nhận của bác sĩ tâm lý hoặc giấy xác nhận những hành vi của cha/mẹ đến thăm gây ảnh hưởng không tốt đến trẻ là đúng sự thật do cơ quan có thẩm quyền ở địa phương xác nhận,….

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn Tranh chấp ly hôn

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn Tranh chấp thay đổi người trực tiếp nuôi con, hạn chế quyền thăm nom con thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp ?

1. Không trình bày được các căn cứ chứng minh các điều kiện để thay đổi người trực tiếp nuôi con;
2. Không nộp đủ hồ sơ, tài liệu theo quy định;
3. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật gây ảnh hưởng đến việc thay đổi người trực tiếp nuôi con;
4. Không biết cách thu thập và trình bày chứng cứ chứng minh cho Toà án.

Giải pháp của Luật Vạn Tín?

1. Hỗ trợ tư vấn giúp bạn cách thu thập tài liệu chứng cứ để chứng minh đủ điều kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con;
2. Giúp bạn thu thập tài liệu để cung cấp đầy đủ cho Toà án;
3. Tư vấn cách cung cấp những chứng cứ cần thiết và phù hợp cho việc dành lại quyền nuôi con.

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án
5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!
HOTLINE: 028 73096558
ZALO: 0938086558 – 0904516880
FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/
https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon
Website: luatsulyhon.com.vn

Tư Vấn Ly Hôn