LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Tranh chấp tài sản được tặng cho chung

  • Tài sản của gia đình chồng cho chung thì có được coi là tài sản chung không?
  • Tài sản được tặng cho chung thì có được chia đôi không?
  • Nếu gia đình chồng/vợ chứng minh cho riêng thì như thế nào?
  • Tài sản được tặng cho chung có cần chứng minh là tài sản chung hay mặc định là tài sản chung?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách một vụ án thực tế về vấn đề Tranh chấp ly hôn là tài sản được tặng cho chung.

Chị V và anh H cưới nhau năm 1992 nhưng vợ chồng sống hạnh phúc đến cuối năm 2003 thì phát sinh mâu thuẫn, nguyên nhân là do cả hai đều nghi ngờ ngoại tình và tháng 6/2004 ly thân. Năm 2006 chị V xin ly hôn và anh H cũng nhất trí nhưng hai bên chưa thỏa thuận được về tài sản thửa đất diện tích 452m2 hiện đang đứng tên bà T (mẹ anh H) mà vợ chồng anh đang làm nhà ở. Chị V cho rằng thửa đất này mẹ chồng chị đứng đơn xin đất để vợ chồng chị ra ở riêng nhưng khoản tiền nộp lệ phí là 3.500.000đ do mẹ chồng chị vay để đóng và vợ chồng chị trả nợ thay và chị trực tiếp nộp cho xã 500.000đ, Chị xác nhận đó là tài sản chung, yêu cầu chia nhà đất để nuôi con. Anh H cho rằng đất này do mẹ anh xin và nộp tiền cho xã, vợ chồng anh không trả thay. Đất này được cấp giấy CNQSDĐ do mẹ anh đứng tên và trước khi mất không công bố cho ai. Nay anh yêu cầu trả lại đất cho anh được hưởng theo luật thừa kế.

Tòa sơ thẩm xử: giao cho chị V sở hữu và sử dụng toàn bộ nhà và các công trình trên đất và trả phần tiền chênh lệch cho anh H.

Không đồng ý với quyết định của tòa anh H kháng cáo lên tòa phúc thẩm.

Vậy trong trường hợp này yêu cầu của anh H có được tòa chấp thuận?

tranh-chap-ly-hon-tai-san-duoc-tang-chung
Đây là vụ án về vấn đề Tranh chấp tài sản được tặng cho chung thẩm quyền thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú. (Quý khách xem thêm về thẩm quyền tòa án tại https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon).

Theo quy định tại Điều 33 của Luật Hôn Nhân và Gia đình như sau:

Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

Nhận định của tòa án:

Qua xác minh, việc bà T vay tiền đóng tiền đất và vợ chồng chị trả nợ là có thật. Năm 1997 bà T kê khai và được cấp GCNQSDĐ nhưng năm 1993 bà đã cho vợ chồng chị V làm nhà ở. Năm 2002, bà T chết không đòi đất. Mặc dù bà T đứng tên trên giấy CNQSDĐ nhưng bà đã cho vợ chồng chị V làm nhà ở và quản lý đến khi ly hôn nên cần xác định đất là tài sản chung. Nhưng tòa sơ thẩm xử như vậy là không thỏa đáng đối với anh H không xem xét đến nhu cầu nơi ở của anh.

Tòa xử: Hủy bản án ly hôn sơ thẩm và yêu cầu xét xử lại.

Như vậy tài sản được tặng cho chung thì mặc định được xem là tài sản chung. Nếu muốn chứng minh là tài sản riêng phải có giấy tờ chứng minh kèm theo như hợp đồng tặng cho hoặc giấy tờ đóng thuế, kê khai đất đai….

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn Tranh chấp tài sản ly hôn

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn Tranh chấp ly hôn là tài sản được tặng cho chung thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp ?

1. Không trình bày được các căn cứ chứng minh là tài sản riêng;
2. Không nộp đủ hồ sơ, tài liệu về tài sản theo quy định;
3. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật nên ảnh hưởng đến quyền lợi của mình;
4. Không biết cách thu thập và trình bày chứng cứ chứng minh tài sản cho Toà án.

Giải pháp của Luật Vạn Tín?

1. Hỗ trợ tư vấn giúp bạn cách thu thập tài liệu chứng cứ để chứng minh tài sản trong trường hợp được tặng cho chung;
2. Giúp bạn thu thập tài liệu để cung cấp đầy đủ cho Toà án;
3. Tư vấn nộp các chứng cứ cần thiết và phù hợp đối với tài sản được tặng cho chung để không mất quyền lợi.

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án
5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Nếu Quý Khách có thắc mắc hoặc cần tư vấn ly hôn, vui lòng liên hệ đến hotline để được giải đáp, HOTLINE: 0938086558 hoặc 0904516880 .

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!
HOTLINE: 028 73096558
ZALO: 0938086558 – 0904516880
FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/
https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon

Tư Vấn Ly Hôn