LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Tranh chấp cấp dưỡng nuôi con

Vợ có giành được quyền nuôi con và yêu cầu chồng cấp dưỡng nuôi con không?

Chồng không cấp dưỡng nuôi con có được Tòa án chấp nhận không?

Chồng giành quyền nuôi con không yêu cầu vợ cấp dưỡng có được chấp nhận không?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách một Bản án thực tế về vấn đề Tranh chấp cấp dưỡng nuôi con.

Chị L và anh H ly hôn thuận tình tại TAND huyện DT. Về con chung, thỏa thuận giao cả 02 cháu cho chị L nuôi, anh H không phải cấp dưỡng nuôi con. Tuy nhiên, vì hiện nay điều kiện kinh tế của chị L rất khó khăn, nghề nghiệp chính của chị là buôn bán nhỏ lẻ cho học sinh ăn uống nhưng vì dịch Covid-19 học sinh nghỉ học hết nên chị không buôn bán được gì, còn phải trả nợ cho anh H, trả tiền án phí chia tài sản sau ly hôn và nhiều khoản nợ khác bên ngoài. Do đó, chị không còn khả năng để nuôi dưỡng cháu T nữa, chị yêu cầu anh H phải cấp dưỡng nuôi con chung là cháu T với mức cấp dưỡng là 2.000.000 đồng/tháng cho đến khi cháu T đủ 18 tuổi. Anh H không đồng ý đối với yêu cầu cấp dưỡng nuôi con chung là cháu T vì lý do sau:

  • Thứ nhất: anh H không có khả năng để chu cấp nuôi cháu T, vì hiện nay anh còn phải trả nợ nhiều. Nếu chị L không nuôi được thì để anh H nuôi.
  • Thứ hai: Nếu chị L không nuôi được cháu T, thì tự giao lại cháu T cho anh nuôi. Anh không khởi kiện hoặc làm hồ sơ khởi kiện để thay đổi người nuôi con.

Vậy trong trường hợp này yêu cầu của chị L có được tòa chấp thuận?

tranh-chap-ve-cap-duong

Đây là vụ án về vấn đề Tranh chấp về cấp dưỡng thẩm quyền thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú. (Quý khách xem thêm về thẩm quyền tòa án tại https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon).

Theo quy định tại khoản Điều 82 và Điều 116 của Luật Hôn Nhân và Gia đình như sau:

 

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

 

Điều 116. Mức cấp dưỡng

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

 

Nhận định của tòa án:

Mặc dù khi ly hôn các đương sự thỏa thuận anh H không phải cấp dưỡng nuôi con chung. Tuy nhiên, nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con là bắt buộc, không thể chuyển giao cho người khác nên chị L yêu cầp dưỡng nuôi con chung T là có căn cứ, đúng quy định pháp luật. Theo quy định tại Điều 116 của Luật HN & GĐ năm 2014 thì khi quyết định mức cấp dưỡng nuôi con, Tòa án phải căn cứ vào việc cấp dưỡng phải đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng và căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng. Tại phiên tòa, anh H khai thu nhập bình quân một tháng khoảng 10.000.000 đồng.

Vận dụng Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP: “Tiền cấp dưỡng nuôi con bao gồm những chi phí tối thiểu cho việc nuôi dưỡng và học hành của con và do các bên thoả thuận. Trong trường hợp các bên không thoả thuận được thì tuỳ vào từng trường hợp cụ thể, vào khả năng của mỗi bên mà quyết định mức cấp dưỡng nuôi con cho hợp lý”. Vận dụng hướng dẫn tại khoản 2, phần III của Công văn số 24/1999/KHXX ngày 17/3/1999 của TANDTC: “Mức đóng góp phí tổn nuôi dưỡng, giáo dục con tối thiểu không dưới 1/2 (một phần hai) mức lương tối thiểu ( 1.490.000 đồng) do Nhà nước quy định tại thời điểm xét xử sơ thẩm đối với một người con” để làm căn cứ giải quyết.

Tuy nhiên thực tế tại địa phương, số tiền nêu trên chưa đủ chi phí tối thiểu để nuôi con UBND xã DB cung cấp: Chi phí bình quân để nuôi dưỡng một cháu đang học lớp 7 trên địa bàn xã là khoảng 2.500.000 đồng/tháng. Chị L khai chi phí nuôi con một tháng hết 3.510.000 đồng. Vì vậy, HĐXX cần xác định mức trung bình của 3 nguồn trên (1.490.000+ 2.500.000 + 3.510.000) đồng chia 3 = 2.500.000 đồng để làm căn cứ tính mức cấp dưỡng nuôi con.

Tòa xử: Buộc anh H phải cấp dưỡng nuôi con T, số tiền 1.250.000 đồng/tháng kể từ ngày xét xử sơ thẩm cho đến khi con chung đủ 18 tuổi.

Như vậy, nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con là bắt buộc nên nếu vợ chồng không thỏa thuận được mức cấp dưỡng thì tòa án sẽ dựa vào thực tế chi phí nuôi con và khả năng của mỗi bên để tính mức cấp dưỡng nuôi con.

 

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn Tranh chấp về cấp dưỡng nuôi con

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn Tranh chấp về cấp dưỡng thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

 

Các khó khăn thường gặp ?

1. Không biết yêu cầu cấp dưỡng như thế nào;
2. Không nộp đủ hồ sơ, chứng cứ mình đủ điều kiện nuôi con;
3. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật nên ảnh hưởng đến quyền lợi của người nuôi con và con chung;
4. Không biết cách thu thập và trình bày chứng cứ chứng minh cho Tòa án.

 

Giải pháp của Luật Vạn Tín?
1. Hỗ trợ khách hàng trong việc yêu cầu cấp dưỡng;
2. Giúp khách hàng thu thập chứng cứ để cung cấp đầy đủ cho Tòa án;
3. Tư vấn mức cấp dưỡng phù hợp;
4. Hỗ trợ bạn giải quyết ly hôn và tranh chấp nhanh chóng, ít tốn thời gian đi lại nhiều lần.

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

 

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Tòa án.
5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!
HOTLINE: 028 73096558
ZALO: 0938086558 – 0904516880
FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/
https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon
https://luatsulyhon.com.vn/

Tư Vấn Ly Hôn