LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Thuận tình ly hôn nhưng một bên không muốn ra tòa ký giấy ly hôn

  • Thuận tình ly hôn một bên không ra tòa thì có được không?
  • Nếu người chồng/vợ không muốn ra tòa thì phải làm thế nào?
  • Vậy làm thế nào để ly hôn thuận tình nhưng một bên không muốn ra tòa?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách bài viết về vấn đề Thuận tình ly hôn nhưng một bên không muốn ra tòa.

thuan-tinh-ly-hon-nhung-mot-ben-khong-muon-ra-toa

Thuận tình ly hôn được hiểu là khi vợ chồng cùng tự nguyện yêu cầu ly hôn, đã thỏa thuận về việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, thì Toà án công nhận thuận tình ly hôn và công nhận sự thoả thuận này. Khi thuận tình ly hôn thì cả hai vợ chồng đều phải ký đơn thuận tình ly hôn.
Theo quy định tại khoản Điều 55 của Luật Hôn Nhân và Gia đình như sau:

Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

Trường hợp ly hôn thuận tình thì đương sự phải có mặt tại Tòa án để giải quyết ly hôn. Tuy nhiên trong một số trường hợp bất khả kháng, khó khăn trong cuộc sống hoặc trường hợp có lý do chính đáng không thể có mặt để giải quyết được thì có thể làm đơn xin xét xử vắng mặt gửi đến tòa án. Khi đương sự có đơn xin xét xử vắng mặt thì tòa vẫn xét xử bình thường.

Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:

  • Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất đương sự phải có mặt tại phiên tòa; nếu vắng mặt thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.
  • Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai đương sự phải có mặt tại phiên tòa, trừ trường hợp họ có đơn đề nghị xét xử vắng mặt; nếu vắng mặt vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì Tòa án có thể hoãn phiên tòa

Như vậy, Tòa án chỉ công nhận sự thuận tình ly hôn của các đương sự khi một bên vắng mặt nếu người đó có Đơn xin xét xử vắng mặt. Nếu trong trường hợp vợ chồng cùng thuận tình ly hôn nhưng một bên không chịu ra tòa làm việc nhưng cũng không làm đơn xin xét xử vắng mặt thì Tòa án sẽ đình chỉ giải quyết việc dân sự về công nhận thuận tình ly hôn và chuyển sang thụ lý vụ án để giải quyết.

image

Thuận tình ly hôn

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn ly hôn

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn Thuận tình ly hôn nhưng một bên không muốn ra tòa thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

 

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!
HOTLINE: 028 73096558
ZALO: 0938086558 – 0904516880
FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/
https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon
Website: luatsulyhon.com.vn

Tư Vấn Ly Hôn