LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Tài sản được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân có được coi là tài sản chung?

Chúng ta có một câu châm ngôn: “Người nếu đến sẽ đến, người nên đi bạn không có cách nào giữ được, đừng ép người, đừng ép mình bận tâm đau lòng vì chuyện buông bỏ chấp niệm, vạn sự tùy duyên”. Nếu ở cạnh nhau không còn hạnh phúc mà chỉ còn sự chán ghét, đau khổ thì ly hôn là cách tốt nhất giải thoát cho cả hai. Khi ly hôn, bên cạnh vấn đề về chuyện tình cảm, quyền nuôi con thì vấn đề tài sản chung cũng là mâu thuẫn lớn giữa hai vợ chồng, đặc biệt là tài sản được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân có được coi là tài sản chung để phân chia hay không cũng là một vấn đề hết sức được quan tâm hiện nay.

Theo quy định tại Điều 33 và Điều 43 của Luật Hôn Nhân và Gia đình như sau:

“Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

  1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

  1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.”

luat-van-tin-2

Tài sản được tặng riêng trong hôn nhân có phải tài sản chung

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, nhanh chóng, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách một vụ án thực tế về vấn đề tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân có được coi là tài sản chung?

Ông Lâm Minh C và bà Nguyễn Thị Thanh H kết hôn trên tinh thần tự nguyện, có đăng ký tại UBND phường 2, thành phố H năm 1983. Đến 8/2013 phát sinh mâu thuẫn, không tìm thấy tiếng nói chung, mục đích hôn nhân không đạt được, đời sống chung không thể kéo dài nên ông C xin ly hôn.

Bà H cho rằng hai bên mâu thuẫn là do ông C có quan hệ ngoại tình và con chung với người phụ nữ khác, làm ảnh hưởng quan hệ hai bên nhưng xin đoàn tụ, đồng thời muốn làm rõ hành vi vi phạm luật HNGĐ của ông.

Ngoài yêu cầu ly hôn, Ông C và Bà H còn tranh chấp căn nhà tọa lạc tại số 8 Nguyễn Huệ, thành phố H. Ông C cho rằng phần nhà là của vợ chồng ông, còn phần đất do cha mẹ ông C để lại, không có di chúc và sau đó các anh em của ông C tặng cho riêng ông C nên ông C được hưởng toàn bộ phần giá trị đất.

Vậy trong trường hợp này căn nhà tọa lạc tại số 8 Nguyễn Huệ, thành phố H có được coi là tài sản chung hay không?

Đây là vụ án ly hôn có tranh chấp tài sản, thẩm quyền thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn đang cư trú. (Quý khách xem thêm về thẩm quyền tòa án tại https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon).

Tòa án cấp sơ thẩm đã xử :

  • Quan hệ hôn nhân: Ông C được ly hôn với bà H;
  • Về con chung: Không giải quyết;
  • Về tài sản chung: Giao cho ông C quản lý, sở hữu căn nhà và đất tại 8 Nguyễn Huệ, phường 2, thành phố H và phải thanh toán cho bà H giá trị nhà + đất chênh lệch. Bà H được quyền lưu cư tại căn nhà này trong vòng 6 tháng.
  • Về nợ chung: không giải quyết;

Cả ông C và bà H đều không đồng ý với phán quyết của Tòa sơ thẩm nên 2 người đã kháng cáo bản án lên Tòa án nhân dân tỉnh để xét xử phúc thẩm. Lúc này tòa án cấp phúc thẩm vẫn quyết định cho ông C và bà H ly hôn vì bà H không đưa ra được biện pháp khắc phục được tình trạng mâu thuẫn vợ chồng. Tòa phúc thẩm xử giao cho ông C sở hữu căn nhà gắn liền quyền sử dụng đất tại 8 Nguyễn Huệ, phường , thành phố H và phải thanh toán cho bà H: (1) phần chênh lệch của giá trị đất đối với công sức đóng góp và tôn tạo quyền sử dụng đất nói trên, (2) chia đôi giá trị căn nhà và bà H được quyền lưu cư tại căn nhà này trong vòng 6 tháng.

Phần đất tại 8 Nguyễn Huệ, phường, thành phố H có nguồn gốc là do công sức tạo lập của cha mẹ ông C. Sau đó cha mẹ ông mất để lại không để lại di chúc thì tài sản giao lại cho 3 anh em và các anh em đều thống nhất làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất cho ông C. Như vậy, đây là tài sản riêng của ông C vì đây là tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân theo điều 43 Luật hôn nhân gia đình. Tóm lại tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân không được coi là tài sản chung.

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn ly hôn về tranh chấp về tài sản

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn đề  Tài sản được tặng cho riêng có được coi là tài sản chung thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp trong chia tài sản khi ly hôn?

  1. Không có Giấy chứng nhận tài sản để chứng minh tài sản chung, do bên vợ/chồng không cung cấp;
  2. Không có chứng cứ để chứng minh tài sản tranh chấp là tài sản riêng;
  3. Số tiền nộp án phí chia tài sản khi ly hôn rất cao;
  4. Phải nộp thuế thu nhập cá nhân do chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn;
  5. Thời gian đi lại nhiều lần;
  6. Không rõ các thủ tục tố tụng giải quyết của vụ án nên ảnh hưởng đến quyền lợi của mình;
  7. Không biết cách thu thập và trình bày chứng cứ cho Toà án;
  8. Thời gian giải quyết vụ án thường bị kéo dài

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

  1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
  2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
  3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
  4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án
  5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
  6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
  7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Nếu Quý Khách có thắc mắc hoặc cần tư vấn ly hôn, vui lòng liên hệ đến hotline để được giải đápHOTLINE: 0938086558 hoặc 0904516880.

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!

HOTLINE:  028 73096558

ZALO: 0938086558 – 0904516880

FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/

Tư Vấn Ly Hôn