LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Quyền thăm nom con sau ly hôn

Thời gian thăm nom con sau ly hôn là theo quy định của pháp luật hay theo thỏa thuận của vợ chồng?

Có thể tự do thăm nom con bất cứ thời gian nào sau ly hôn được không?

Nếu người trực tiếp nuôi con cản trờ không cho thăm nom con thì làm thế nào?

Để giúp Quý bạn đọc xác định vấn đề trên một cách đơn giản, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách bài viết Quyền thăm nom con sau ly hôn.

Quyền nuôi con được xác định tại 2, 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

  1. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Quyền thăm nom con sau ly hôn được quy định tại Điều 82 khoản 3 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 theo đó:

Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở”

Quyền thăm nom con sau ly hôn

Vì thế bên không nhận được quyền nuôi con vẫn được phép thăm nom, chăm sóc con của mình quy định như vậy nhằm đảm bảo quyền lợi tốt nhất về mọi mặt cho người con được có cơ hội nhận được tình thương từ cả bố và mẹ, giúp phát triển đồng bộ về tinh thần thế chất.

Lưu ý: cha mẹ không trực tiếp nuôi con nếu lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Để giúp Quý khách hiểu rõ hơn về quyền thăm nom con sau ly hôn,  Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách vụ án thực tế về vấn đề hạn chế quyền thăm nom con sau ly hôn như sau:

22/8/2019 Tại bản án số 30/2019/HNGĐ-PT của TAND Tỉnh Cà Mau đã tuyên bà Th. là người trực tiếp nuôi dưỡng con ruột là cháu Hà Cẩm Nh. Ông B được quyền thăm nom, giáo dục con chung.
24/8/2019 Ông B trèo tường vào nhà chử mắng, dọa đánh bà Th và bắt cháu Nh đưa đi khỏi nơi ở của bà Th, bà Th không biết ông B đưa Nh đi đâu. Sau đó, bà Th biết được ông B đưa cháu Nh đi về nhà chị ruột thì bà Th có đến đón con nhưng ông B không cho đưa cháu về.
02/9/2019 Ông B chở cháu Nh về nhà và những ngày sau ông B tiếp tục đưa cháu Nh đi đâu bà Th không rõ, khiến cháu Nh bị nghỉ học vào những ngày đó
22/12/2019 Trong lúc bà Th đưa cháu Nh đi mua đồ dùng học tập thì ông B lôi tay cháu Nh đi, bà Th không cho phép nhưng ông B vẫn tiếp tục lôi kéo khiến cả bà và cháu Th bị đau.
06/01/2020 Ông B tiếp tục đưa cháu Nh đi đâu không rõ đến tận 16 ngày mới đưa cháu về nhà khiến bà Th rất lo lắng
11/02/2020 Nay bà Th yêu cầu Tòa án xem xét giải quyết hạn chế quyền thăm nom con sau khi ly hôn đối với ông B, cụ thể như sau: Ông B chỉ được thăm con và đưa con đi chơi vào thứ bảy hoặc chủ nhật hàng tuần và các ngày lễ tết theo quy định; thăm con trong khoảng thời gian từ 06 giờ sáng đến không quá 22 giờ cùng ngày; mỗi lần thăm con phải báo trước cho bà Th 01 ngày theo số điện thoại 098xxxxxx; trường hợp đưa con đi chơi không quá 12 giờ/lần và không được đưa con đi chơi qua đêm.

Tòa án sơ thâm đã xử: “Theo các chứng cứ do phía bà Th cung cấp xác định được, ông B đã lạm dụng việc thăm nom con để đưa cháu Nh rời khỏi nơi cư trú mà không được sự đồng ý của bà Th. Khi bà Th có ý kiến phản đối, thì ông B chửi bới, xúc phạm bà Th làm ảnh hưởng trực tiếp đến tâm lý và việc học tập của cháu Nh cũng như ảnh hưởng đến sinh hoạt và cuộc sống của bà Th. Do đó, bà Th yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con đối với ông B là có cơ sở được chấp nhận”.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề pháp lý “Quyền thăm nom con sau ly hôn” Hi vọng bài viết sẽ cung cấp cho quý vị những hiểu biết cần thiết về vấn đề này.

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn ly hôn về giành quyền nuôi con giữa vợ chồng.

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn đề Quyền thăm nom con sau khi ly hôn thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp khi khách hàng về quyền thăm nuôi con sau ly hôn?

  1. Không biết quyền thăm nom con được quy định như thế nào;
  2. Không biết thăm nom con là cần phải làm gì và được làm những gì;
  3. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật nên ảnh hưởng đến quyền lợi của mình;
  4. Thời gian giải quyết vụ án thường bị kéo dài.

Giải pháp của Luật Vạn Tín?

  1. Hỗ trợ tư vấn cho bạn trường hợp thăm nom con sau ly hôn ;
  2. Tư vấn cho bạn hiểu quyền thăm nom con là cần phải làm những gì và được làm những gì;
  3. Giúp bạn thu thập tài liệu để cung cấp đầy đủ cho Toà án;
  4. Hỗ trợ bạn giải quyết ly hôn và tranh chấp tài sản nhanh chóng, ít tốn thời gian đi lại nhiều lần.

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

  1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
  2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
  3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
  4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án
  5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
  6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
  7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Nếu Quý Khách có thắc mắc hoặc cần tư vấn ly hôn, vui lòng liên hệ đến hotline để được giải đápHOTLINE: 0938086558 hoặc 0904516880 .

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!

HOTLINE:  028 73096558

ZALO: 0938086558 – 0904516880

FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/

https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon

Tư Vấn Ly Hôn