LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

ĐÃ GIÀNH ĐƯỢC QUYỀN NUÔI CON NHƯNG SAU NÀY CHỒNG KIỆN GIÀNH CON ĐƯỢC KHÔNG?

Bạn vẫn còn nhiều trăn trở khi không biết được rằng liệu đã giành được quyền nuôi con nhưng sau này chồng kiện giành con được không?

Làm sao để giữ được quyền nuôi con khi vợ/chồng có ý định kiện giành quyền nuôi con?

Cần cung cấp những chứng cứ gì để chứng minh đủ điều kiện nuôi con?

Bài viết hôm nay chúng tôi xin cung cấp cho quý vị các nội dung vấn đề trên.

Ly hôn giành quyền nuôi con

Sau khi ly hôn thì quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con được thực hiện theo quy định tại Điều 58 Luật Hôn nhân gia đình 2014 bao gồm các nghĩa vụ về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn áp dụng theo quy định tại về:

  • Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn (Điều 81);
  • Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn (Điều 82);
  • Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn (Điều 83);
  • Và một quy định về việc Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn tại Điều 84;

Theo đó, việc đã giành được quyền nuôi con nhưng sau này chồng kiện giành con được không sẽ áp dụng đến Điều 84 Luật Hôn nhân gia đình 2014 về “Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn” như sau:

Điều kiện thứ nhất về thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn là trong trường hợp khi có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức (gồm người thân thích; cơ quan quản lý nhà nước về gia đình; cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em; hội liên hiệp phụ nữ) thì Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Về căn cứ để thay đổi người trực tiếp nuôi con khi thuộc một trong các trường hơp sau đây:

  • Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
  • Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Lưu ý rằng:

+ Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

+ Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

+ Trong trường hợp có căn cứ, thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức như: người thân thích; cơ quan quản lý nhà nước về gia đình; cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em; Hội liên hiệp phụ nữ sẽ có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

Tóm lại, theo những gì đã phân tích ở trên thì đáp án cho câu hỏi “đã giành được quyền nuôi con nhưng sau này chồng kiện giành con được không?” sẽ là chồng có thể kiện giành con theo quy định tại Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014 về “Thay đổi người trực tiếp nuôi con” trong trường hợp người chồng có đủ căn cứ, xét thấy người vợ không còn đủ khả năng về tinh thần, vật chất trong việc nuôi dưỡng, giáo dục con, không thể bảo đảm cuộc sống cho con thì người chồng có thể tiến hành nộp đơn tại Tòa án đã giải quyết việc ly hôn để thực hiện việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề pháp lý “Đã giành được quyền nuôi con nhưng sau này chồng kiện giành con được không?” Hi vọng bài viết sẽ cung cấp cho quý vị những hiểu biết cần thiết về vấn đề này.

Luật Vạn Tín – Chuyên tư vấn ly hôn về giành quyền nuôi con giữa vợ chồng.

Nếu bạn đang cần tư vấn về vấn đề Giành quyền nuôi con sau khi ly hôn thì Luật Vạn Tín chính là đơn vị đáng tin cậy nhất mà bạn nên lựa chọn.

Các khó khăn thường gặp khi khách hàng về giành quyền nuôi con sau ly hôn?

  1. Không biết cách giành quyền nuôi con?
  2. Không phân biệt được quyền nuôi con thuộc về ai?
  3. Không nộp đủ hồ sơ, tài liệu, chứng cứ phân giành quyền nuôi con theo quy định?
  4. Thời gian đi lại nhiều lần?
  5. Không rõ các thủ tục tố tụng của pháp luật nên ảnh hưởng đến quyền lợi của mình?
  6. Thời gian giải quyết vụ án thường bị kéo dài.

Giải pháp của Luật Vạn Tín?

  1. Hỗ trợ khách hàng trong việc giành quyền nuôi con trong trường hợp người chồng kiện giành lại quyền nuôi con;
  2. Giúp khách hàng thu thập chứng cứ để cung cấp đầy đủ cho Toà án;
  3. Tư vấn chứng cứ chứng minh phù hợp cho việc giành quyền nuôi con;
  4. Hỗ trợ bạn giải quyết ly hôn và tranh chấp nhanh chóng, ít tốn thời gian đi lại nhiều lần.

Để giải quyết các khó khăn nêu trên, LUẬT VẠN TÍN sẵn sàng hỗ trợ khách hàng tư vấn ly hôn giành quyền nuôi con, vui lòng liên hệ hotline 0938086558 hoặc 0904516880 để được tư vấn.

Tại sao nên chọn Dịch vụ Tư vấn ly hôn tại Công ty LUẬT VẠN TÍN?

  1. Hơn 15 năm kinh nghiệm tư vấn ly hôn, đã giải quyết hàng trăm vụ án ly hôn.
  2. Đội ngũ tư vấn là các luật sư lâu năm, giàu kinh nghiệm.
  3. Hỗ trợ nộp đơn xin ly hôn và cử luật sư chuyên tư vấn ly hôn để hỗ trợ khách hàng trong suốt quá trình giải quyết ly hôn.
  4. Tư vấn thu thập các chứng cứ để nộp cho Toà án
  5. Cam kết thời gian giải quyết thuận tình ly hôn nhanh nhất.
  6. Hạn chế thời gian đi lại của khách hàng.
  7. Tư vấn hỗ trợ sau ly hôn.

Nếu Quý Khách có thắc mắc hoặc cần tư vấn ly hôn, vui lòng liên hệ đến hotline để được giải đápHOTLINE: 0938086558 hoặc 0904516880 .

Để được tư vấn nhanh chóng, chính xác, bạn hãy liên hệ với Luật Vạn Tín ngay nhé!

HOTLINE:  028 73096558

ZALO: 0938086558 – 0904516880

FACEBOOK: https://www.facebook.com/luatvantin.com.vn/

https://luatvantin.com.vn/dich-vu/tu-van-ly-hon

 

Tư Vấn Ly Hôn