LVT Lawyers Hotline: 0938086558 – 0904762880 logo-luat-van-tin-tieng-vietlogo-luat-van-tin-tieng-anhlogo-luat-van-tin-korea

Cha mẹ ly hôn, con cái có quyền ngăn cản hay không?

Ly hôn là một vấn đề rất quan trọng. Xung quanh việc ly hôn có rất nhiều vấn đề cần giải quyết. Nếu bạn không may rơi vào trường hợp phải ly hôn thì hãy liên hệ với dịch vụ tư vấn ly hôn tại TP. HCM để được hỗ trợ, tránh để sai sót, mất quyền lợi trong việc phân chia tài sản cũng như quyền nuôi dạy con.

 dịch vụ tư vấn ly hôn tại tphcm

Ai có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn?

dịch vụ ly hôn tphcm

Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang mang thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Việc yêu cầu ly hôn có thể được yêu cầu bởi:

  • Vợ, chồng hoặc cả 2 người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
  • Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Dịch vụ tư vấn ly hôn tại TP. HCM về điều kiện để được ly hôn

  • Vợ chồng được ly hôn khi cả 2 đã thỏa thuận và thống nhất về vấn đề này (thuận tình ly hôn).
  • Trong trường hợp ly hôn theo yêu cầu của một bên (đơn phương ly hôn) thì điều kiện để được yêu cầu ly hôn được quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân gia đình như sau:
  • Có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
  • Vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.
  • Có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia (nếu có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình.

→ Tuy nhiên, trên thực tế thì vẫn còn tồn tại nhiều trường hợp phức tạp hơn. Do đó, tốt nhất bạn nên tìm đến dịch vụ tư vấn ly hôn tại TP. HCM uy tín để được hỗ trợ tư vấn cụ thể, chính xác nhất.

Con cái có được ngăn cản cha mẹ ly hôn không?

Khoản 10 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình 2014 có quy định về việc ngăn cản ly hôn như sau: “ Cản trở kết hôn, ly hôn là việc đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để ngăn cản việc kết hôn của người có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình hoặc buộc người khác phải duy trì quan hệ hôn nhân trái với ý muốn của họ”.

Theo điều luật này thì việc con cái ngăn cản cha mẹ ly hôn là vi phạm pháp luật và sẽ được xử lý như sau:

  • Xử phạt hành chính:
  • Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
  • Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác.
  • Cản trở người khác kết hôn, ly hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải  hoặc bằng thủ đoạn khác.
  • Chịu trách nhiệm hình sự:
  • Theo quy định tại Điều 181 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 thì: “Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ hoặc cưỡng ép hoặc cản trở người khác ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ 03 năm  hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm”.

Luật Vạn Tín – Dịch vụ tư vấn ly hôn tại TP. HCM hàng đầu hiện nay.

Chúng tôi luôn sẵn sàng để được hỗ trợ bạn. Gọi cho chúng tôi ngay nhé!

HOTLINE: 028 73096558

Xem thêm: https://luatvantin.com.vn/cach-gianh-quyen-nuoi-con-sau-khi-ly-hon.html

Dịch vụ